11628

เข้าชม

6

ตอบกลับ
กลับไปที่

เงิน
2280  
ตั้งกระทู้
649  
ตอบกระทู้
1563  
เข้าระบบล่าสุด
21-8-2014 
go

รวมภาพ : ปลาหมอสีสายแท้

สำหรับเพื่อนๆในห้องนี้คงจะทราบเกี่ยวกับเรื่องปลาหมอสีครอสบรีด ไปมากพอสมควรแล้ว ว่ามันเกิดจากนำปลาหมอสีสายพันธุ์แท้มาผสมข้ามสายพันธุ์กันโดยฝืมือมนุษย์ แล้วปลาหมอสีสายพันธุ์แท้ที่ว่าหน่ะหน้าตามันเป็นอย่างไรหล่ะ วันนี้ลองมาชมกัน
           เนื่องจากกระทู้ที่ผมรวมภาพไว้ในห้อง ปลาอื่นๆ นั้นภาพหายไปหมดเลย  จึงทำกระทู้นี้ขึ้นมาใหม่ ซึ่งข้อมูลทั้งหมดนี้เขียนโดย เฮียหมู แห่ง SCC ซึ่งน้าแกเป็นผู้ที่มีประสบการณ์ในวงการปลาหมอสีที่ยาวนาน ฉนั้นข้อมูลที่ได้จีงเป็นข้อมูลที่ดีและน่าเชื่อถือ
          ลองอ่านกันดูครับ รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม ไปชมกันเลย

เจ้าตัวนี้คือ Paratheraps bifasciatus ที่บ้านเราเรียกกันว่า ไบเฟส ครับ

ไบเฟส จะว่าไปที่เห็นมาก็ มีหลายลักษณะ มีไบเฟส แดงบ้าง ฟ้าบ้าง แต่สิ่งหนึ่งที่ พอจะระบุได้ก็ คือ ดูจาก ลักษณะร่วมของมัน ไบเฟส คือ เฟา 2 เฟส หรือ ลักษณะ ของ มาร์คกิ้ง กลางลำตัว ที่ เป็น 2 เส้น ทั้ง แนวนอน จากโคนหาง และ แนวตั้งกลางลำตัว

ทรงลักษณะก็เป็นอย่างเจ้าตัวในรูปแหละครับ ทรงคล้าย ลูกรักบี้ หน้าจะมีลายจุดแต้ม และ ที่ ข้างแก้ม หน้า ครีบว่าย ก็จะมีมาร์คดำติดอยู่ข้างแก้มด้วย

เราจะเดินก้าวสู่ปีต่อๆไป พร้อมๆกัน...อย่างมั่นคง

เงิน
2280  
ตั้งกระทู้
649  
ตอบกระทู้
1563  
21-8-2014 

ส่วรเจ้านี่  Paratheraps-hartwegi ซึ่ง เจ้าฮาร์ทเวจิ นี้มักจะมีการเข้าใจผิดว่า เป็น กั๊ตตูลาตั้มบ่อยๆ ฮาร์ทเวจิ จะมีมาร์คกิ้ง ยาวจากปลายหาง วิ่งตรงเป็นแนวนอน ตัวจะยาว ที่หน้าจะมี จุดแดงๆ ที่เรียกกันว่า เรดสปอร์ต ที่เห็นทรงสั้นๆคล้ายกั๊ตในบ้านเรานั้น น่าจะเกิดจากการ อินบรีด ของวงวานว่านเครือของสายฮาร์ทฯเองละครับ

Paratheraps-guttulatus ตัวนี้ครับ กั๊ตตูลาตัส หรือ กัตตูลาตั้ม เรียกกันเยอะหลายอย่างจริงๆ เฮีย งง ขี้เกียจสืบ 555

แถม ญาติ ที่คล้ายๆกัน อยู่ในตระกูล Paratheraps อีกตัวครับ
เจ้านี่ จะ เป็นปลาที่ ตัวใหญ่กว่าเพื่อนเมื่อโตเต็มวัย Paratheraps-Zonatus บ้างก็เรียก บลูไบเฟส

อันนี้ ย้อนกลับมาอีกที ตัวนี้ สวยจัดเลครับ พิ้งค์ไบเฟส เยอะชิหัย เฮีย งง สรุปว่าสวยละกัน เอามาข้ามสายพันธุ์เป็น Hybrid แบบที่ สากลเขาเรียกกัน หรือเรียกว่า crossbreed แบบ บ้านเราก็ว่ากันไปครับ

เราจะเดินก้าวสู่ปีต่อๆไป พร้อมๆกัน...อย่างมั่นคง

เงิน
2280  
ตั้งกระทู้
649  
ตอบกระทู้
1563  
21-8-2014 

Paratheraps-brehidori เจ้านี่ก็ ญาติกันอีกนั่นแหละครับ บ้านเราเรียก บริโดริ บ้างก็เพี๊ยนไปไเป็น มิโดริก็มี ไอ้ที่เพี้ยนๆไป ฟังไปก็นึกถึง หนังเอวี 5555 โอว.มิโดร อิขึๆ อิไต อิเรรุ 555

ตัวนี้ จากข้อมูลที่มาจากรูป ของเว็ปต่างประเทศ ระบุมาว่าเป็น Paratheraps-fenestratus บ้านเราเรียก เฟเนสฯ แต่ดูแล้ว มันไม่เหมือน เฟเนสตราตัสที่เคยเห็นมา ในข้อมูลปลาสายแท้เก่าๆสักเท่าไรครับ บางที ฝรั่งก็ไม่ได้แปลว่า เก่ง รู้จริงซะหมด ผิดๆ หลุดๆก็มี ต้อง ศึกษาข้อมูลจากหลายๆที่ และ นำมา พิจรณากันไป ข้อมูลที่เหมือนกันมากๆ หลายๆที่ ก็เหมือนกับผล ทดลองทางวิทยาศาสตร์แหละครับ เราก็ต้องเชื่อถือ ข้อมูลฝั่งข้างมากไว้ก่อน (พวกมากลากไปก็มีอีก เฮ้ออ) เฮียจะเชื่อใครละเนี่ย 55555

รูปบนที่ไม่เชื่อ ชื่อสายพันธุ์ ที่ระบุมาก็เพราะ ข้อมูลเก่า จากเจ้าตัวนี้แหละครับ ที่ระบุว่า นี่คือ เฟเนสตราตัส ลักษณะ กายภาพโดยรวม ต่างกันพอสมควร ถ้าเห็นในตลาดทั่วไป ผมจะเรียกปลา ลักษณะนี้ว่า เฟเนส มากกว่าเจ้าตัวบน ซึ่ง ตัวบนผมมองว่า มันเหมือน ไบเฟส งงไหมครับ เฮียก็งง 5555

มาดู ตระกูล เวียจา แบบ อื่นกันมั่งครับ เจ้านี่ คงเคยเห็นกันมาบ้างนะครับ เป็นปลาหมอสีสายแท้ที่ ดู สง่า สวยงาม น่าเลี้ยงอีกตัว Vieja-argentea บ้านเราีเรียกว่า อาเจนเทียร์ นั่นเอง
ตัวใหญ่ได้ถึง 1ฟุต หรือกว่านั้นเล็กน้อย

เจ้านี่ก็เป็น ญาติ ที่ลักษณะโดยรวม คล้าย อาร์เจนเทียร์ แต่ต่างกันที่สีครับ เจ้านี้ ตัวออกสีเขียว บ้านเราเรียกว่า เรกานี่ หรือ รีแกน

เจ้านี่ Amphilophus_citrinellus
บรรยายมาชักเยอะแล้ว ใกล้สว่างแล้วด้วย ต่อไปนี้ก็ ขอใส่แต่ชื่อละกันนะครับ เพื่อนสมาชิก สนใจใคร่รู้ประวัติ ตัวไหน ก็ COPY ชื่อไปค้นหาใน Google ต่อละกันนะครับพี่น้อง

เจ้านี่ คงรู้จักกันดี เท็กเขียวนั่นเอง เป็น ต้นสาย ของ
ปลาครอสบรีดที่ สวยที่สุด และหาสวยยากที่สุด เท็กแดงนั่นเอง ตัวนี้ Herichthys-carpintis-'Escon ว่าแล้วก็ต้องพล่ามอีกจนได้

เจ้า เท็กเขียวนี้ ชื่อทางการเรียกกันว่า Herichthys-carpintis
ในสายของเท็กเขียมแท้ๆนั้น แยก ออกไปอีก จาก ลักษณะมุกที่ต่างกัน ทรง ขนาด ที่ต่างกัน ใครอยากทราบ ว่า อีก 3 แบบ มีอะไรบ้าง เชิญ COPY คำนี้ "Herichthys-carpintis" ไปใส่ใน GooGle ได้เลยครับ

Paratheraps synspilus หรือที่บ้านเราเรียกว่า ซินฯ มีทั้งหน้าแดง หน้าเหลือง ในบ้านเรา หน้าแดงจะหายากสักหน่อย

Amphilophus-citrinellus

Tropheus-Duboisy

Tropheus-moori-Ilangi

Tropheus-mpulungu

festae

Vieja maculicauda

tetracantus

Amphilophus labiatus

Blue_Dempsey

Blue_Dempsey

Cyphotilapia-frontosa-Moba

Herichthyspearsei

Amphilophus trimaculatus ไตรมาคู นี่แหละครับ ต้นตระกูล ฟลาวเวอร์ฮอร์น

Rank: 2Rank: 2

เงิน
21  
ตั้งกระทู้
10  
ตอบกระทู้
190  
5-1-2012 

นักโพสต์ยอดเยี่ยม

มีลูกผสมไตรมาคูตัวนึงเก่าเก็บมาก อิอิ

thk

เข้ามาอัพสมอง
.............................../*-*...........................

Rank: 4Rank: 4Rank: 4Rank: 4

เงิน
98  
ตั้งกระทู้
30  
ตอบกระทู้
255  
18-11-2013 
สวยแบบเรียบๆครับ กับปลาสายเก่า

Rank: 3Rank: 3Rank: 3

เงิน
112  
ตั้งกระทู้
34  
ตอบกระทู้
526  
5-4-2013 
เก่าจิงๆอันนี้

Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เงิน
439  
ตั้งกระทู้
125  
ตอบกระทู้
1493  
30-4-2014 

นักโพสต์ยอดเยี่ยม นักโพสต์ดีเด่น

ผมว่าสวยดีไปอีกแบบ
ถ้าเลี้ยงรวมๆกันได้ผมว่างามมาก